Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > Software - Hardware - Laptop > Hardware
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Hardware Nơi tư vấn, giới thiệu, và giải đáp các thắc mắc liên quan đến phần cứng máy tính.
Người Quản Trị : Nguyễn Ngọc Thắng

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 30-11-2015, 12:18
cdalias cdalias vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Máy tính liên tục bị treo trong vài giây rồi chạy lại ??

Máy của tôi mới 2 ngày gần đây thôi thường liên tục bị treo máy khi đang chạy, dù là đi web hay xem phim ngay trên ổ cứng , nó cứ bị treo trong vòng 10 giây đến 30 giây sau đó lại thả ra cho chạy lại, nhưng sau gần 1 phút chạy lại thì lại tiếp tục hiện tượng bị treo máy tạm thời vào khoảng 20 giây lại chạy lại nhưng lại bị treo . Tôi đã thử tháo card VGA và RAM ra lau chùi nhưng không trị được lỗi này, hiện tượng treo máy đã từng xảy ra trước đây nhưng nó treo là treo cứng luôn chứ không thả ra cho chạy lại như bây giờ , trước đây tôi cũng vệ sinh máy và lỗi treo chết cứng máy này tưởng đâu đã được xử lý . Các bạn cho tôi hỏi lỗi này có thể là do thiết bị nào , ngay trong lúc này khi đang đặt câu hỏi này đây tôi cũng phải dừng lại vài mươi giây mới hoàn thành được câu hỏi này, chuyện khá bực mình và cấp thiết mong các bạn cho ý kiến . thanks

TIN.MỚI
Sự cố treo máy liên tục tôi nêu trên đã được xử lý xong sau.....một lần khởi động lại . Và không có dấu hiệu nào hết , điều này thật quái lạ bởi trong tối hôm qua nó vẫn còn cứ treo rồi lại thả rồi lại treo với một khoảng thời gian không xác định còn bây giờ chỉ có khởi động lại vài lần là nó tự hết .
Điều này thiệt không thể hiểu nổi là nguyên cớ vì đâu , tôi sẽ kể một chút về "lịch sự treo máy" của nó mong là các bạn có kinh nghiệm cho tôi lời giải đáp, hiện tượng treo máy từng xảy ra trước đây , cứ mỗi lần nó chạy khởi động Win (tôi chỉ có chạy WinXp thôi, máy cũ mà) được 5 phút có khi chỉ 3 phút là tự treo , mặc dù là khởi động xong để nguyên đó chứ không có chạy ứng dụng nào hết, chẳng chạy game hay cái gì nặng nề cả , nhưng khi lúc đó tôi lôi card VGA và RAM ra lau chùi vệ sinh , gắn lại thì lỗi này không còn xuất hiện nữa , cho đến 2 hôm trước thì tình trạng treo này lại trở lại trong hoàn cảnh khác , nó treo được vài giây đến vài mươi giây rồi lại thả , treo rồi lại thả, thời gian có khi là chạy được 5 phút là treo có lúc 1 phút là treo , giờ tắt máy đi khởi động lại là hết treo - mọi thứ có vẻ ổn, nhưng tôi lo là trong tương lai nó lại trở chứng nữa mà không rõ nguyên nhân vì đâu để trị nó đây . Có một điều khác lạ, đây là máy tính cũ nên tôi không dùng cho chơi game gì nhiều, chỉ có đi web xem phim HD linh tinh , hay là chơi vài game cũ kỹ, game cũ nhẹ thì chạy bình thường nhưng duy là có vài game như Far Cry khi chơi thì chỉ chơi trong 4 phút là bị treo y như hiện tượng trên nhưng lần này thì nó treo luôn chứ không thả ra, cứ để mặc kệ thì nó tự khởi động lại, tất cả game khác thử đều chạy bình thường không có game này xảy ra lỗi nhưng nếu chơi FarCry thì chắc chắn lỗi treo máy sẽ xảy ra , dù là khi sử dụng Windows thì máy chạy ổn hoàn toàn , điều này nó khiến cho tôi nghĩ đến có lẽ nó xung đột với thành phần nào đó như xung đột phần mềm Driver của card đồ họa chăng, tôi dùng card ATI X550 , do bản driver gốc bị mất nên mới tải từ Catalyst Control Center , chỉ tìm thấy duy nhất cái này để cài cho card VGA thôi . Việc máy nó tự bị lỗi treo máy tạm thời rồi lại thả ra, treo rồi lại thả, giờ thì lại hết mà chẳng biết là do cái gì gây ra thiệt làm tôi thấy bối rối , xin cho tôi nghe vài ý kiến đi . THANKS

thay đổi nội dung bởi: cdalias, 30-11-2015 lúc 17:33
Old 30-11-2015, 12:23
trieudhcn trieudhcn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Nơi Cư Ngụ: quận bình thạnh, tphcm
Check HDD chưa bạn. cứ test từ từ, thế nào cũng ra bệnh thôi.
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn trieudhcn vì bài viết hữu ích này:
Old 30-11-2015, 17:09
cdalias cdalias vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Trích:
Nguyên văn bởi trieudhcn View Post
Check HDD chưa bạn. cứ test từ từ, thế nào cũng ra bệnh thôi.
Ổ cứng không bị gì hết , điều này là chắc chắn , tất nhiên dây nhợi vẫn OK.
Old 02-12-2015, 15:35
huyentrang1611 huyentrang1611 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Nơi Cư Ngụ: KHÁNH HÒA
ổ cứng của bạn có thể đang có vấn đề rồi đấy
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn huyentrang1611 vì bài viết hữu ích này:
Old 18-12-2015, 11:39
suninguyen156 suninguyen156 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

1 là lỗi do HDD 2 là do máy tính của bạn đã bị nhiễm virus nặng rùi, thử cài lại win đi bạn nhé
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn suninguyen156 vì bài viết hữu ích này:
Old 29-12-2015, 09:20
anhteen anhteen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

Trích:
Nguyên văn bởi suninguyen156 View Post
1 là lỗi do HDD 2 là do máy tính của bạn đã bị nhiễm virus nặng rùi, thử cài lại win đi bạn nhé
bác bỏ cái cách cài lại win đi nhé
cài lại win mà tự cài luôn các apps trước đó thì nói làm gì nữa.
bác có xem CPU hay HDD chạy bị 100% giống hiện tương win 8 vs win 10 không
bác check hdd = hiren boot chưa
Old 12-01-2016, 14:09
nguyenminhthien nguyenminhthien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Lỗi này theo mình nghĩ là ổ cứng bị Bad nhẹ nên mới vậy, bạn tải file ISO này về Dream Boot CD rùi Burn ra đĩa, khởi động lại máy tính chọn boot CD vào mục HDD Regenerate làm theo các bước trong đó để scan bad ổ cứng bạn xem thế nào.
Các bước tiếng anh đơn giản mình nghĩ bạn đủ khả năng dịch và làm dc. hi
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn nguyenminhthien vì bài viết hữu ích này:
Old 19-01-2016, 23:31
huyentelecom huyentelecom vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

cài lại win đi bạn, xong bắt bệnh tiếp
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn huyentelecom vì bài viết hữu ích này:
Old 16-03-2016, 08:30
shenky shenky vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Mình nghĩ cũng như các bạn ở đây. HDD của bạn bị bad hoặc là bị delay rồi đó. Nên check bằng HDD Regenegator. Chúc bạn mau khắc phục dc
Old 25-05-2016, 14:55
designlogo designlogo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
ghost lại máy hoặc cài lại win là cách tốt nhất bạn ạ. chứ mày mò thì đến lúc nào mới biết nó hỏng cái gì
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh