Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Firewall
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Firewall Các vấn đề liên quan đến hệ thống Firewall.
Người Quản Trị : Chung Tấn Lộc, Nguyễn Xuân Hoàn

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh
Old 30-08-2006, 15:29
LuckyMagic LuckyMagic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Help: ISA Client không nghe được nhạc

* Nhờ GM giúp dùm vấn đề sau:

Tôi lấy một PC cài Win2K3, gắn 2 NIC, 1 NIC connect vào DC, 1 NIC connect vào Modem ADSL ra Internet
Máy cài ISA 2004 bản Standard - SP1,
Trong Firewall Policy tạo 2 rule sau:
- Rule 1 :
+ From : Local host
+ To : External
+ Protocol : All Outbound Traffic
+ Content Types : All Content Types
+ Users : All User
- Rule 2:
+ From : Internal
+ To : External
+ Protocol : All Outbound Traffic
+ Content Types : All Content Types
+ Users : All Users
Các máy Client trên mạng đều sử dụng ISA Firewall Client để kết nối, truy cập được Internet tốt. Tuy nhiên có 1 vướng mắc mà không giải quyết được sau:
Các máy Client đều truy cập được Internet bình thường, tuy nhiên chỉ có những Website nghe nhạc trực tuyến (ví dụ : www.nhacso.net, tuoitre.com.vn phần Media Online) thì không nghe nhạc được, cụ thể: quá trình Buffering không xảy ra, chỉ dừng ở phần Connecting to media...
Tôi có thử vào các website khác : htv.com.vn, phần TV trực tuyến thì xem tốt, quá trình Bufferring vẫn xảy ra.
Thử trên máy ISA hoặc trên máy cắm trực tiếp vào modem ADSL thì không bị hiện tượng trên.
Xin GM và các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp xem tôi config như vậy đã đúng chưa? Vì hiện tại tôi chưa chặn bất cứ gì cả, toàn bộ để all.

Cám ơn GM và các bạn
Old 30-08-2006, 18:02
Mr.M Mr.M vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Super Moderator

Bạn cho client chạy NAT thử xem sao: không cài Firewall client, chỉnh GW về máy ISA.
Old 30-08-2006, 18:23
xahoiden xahoiden vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Tôi đã dựng mô hình lab tương tự như bạn mô tả tại phòng LAB Nhất Nghệ, kết quả chạy tốt, nghe nhạc coi phim đều được.
Theo tôi có thể do internet của bạn thời điểm đó bị chậm, hoặc có quá nhiều người truy cập vào các web site nghe nhạc đó. Bạn thử refresh vài lần xem sao.
Lý do khác: Cũng có thể do trình duyệt web (web browser), bạn kiểm tra thử web browser xem sao.
Test thử: Bạn lấy cái máy cắm vào ADSL trực tiếp mà chạy tốt, tiến hành join domain, cài firewall client, chỉnh default gateway về ISA rồi test lại thử xem sao
Hy vọng nhận được kết quả tốt
Old 02-09-2006, 23:48
hoaan1902 hoaan1902 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Rất đơn giản .Khi bạn cài ISA 2004 dùng friwall client đối với trang web media (đặc biệt là trang NHACSO.NET) khi bạn mở lần đầu ISA 2004 sẽ bắt bạn authenticate -> khi đó bạn sẽ gõ username và password vào .Nếu bạn kô gõ username và password thì IE vẫn cho bạn vào coi web nhưng sẽ xãy ra hiện tượng chương trình Windows media sẽ kô xuất hiện dòng bufering.... vì thế sẽ kô nghe nhac được (hình minh hoạ bên dưới)

Windows media kô connect được sẽ xuất hiện chữ Ready

Vì vậy khi đã cài xong ISA 2004 Friwall Client mở IE để vào trang web media thì bạn phải đánh ngay username và password (kô nên Cancel) ---> quá trình authenticate chỉ duy nhất 1 lần sau này windows sẽ tự nhớ kô báo nữa...Nếu bạn chắc chắn làm như trên sẽ nghe nhãc được

Connect thành công
Old 02-09-2006, 23:52
hoaan1902 hoaan1902 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Trích:
Nguyên văn bởi LuckyMagic
Cám ơn GM và các bạn
Xin đính chính với bạn GM có nghĩa là Game Master (là người chơi game chuyên nghiệp )kô có liên quan đến forum này.Bạn nên ghi là Cám ơn các thầy và các bạn và admin của forum này ...
Old 03-09-2006, 20:26
suthuc's Avatar
suthuc suthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Nhất Nghệ Support Team

Trích:
Nguyên văn bởi hoaan1902
Rất đơn giản .Khi bạn cài ISA 2004 dùng friwall client đối với trang web media (đặc biệt là trang NHACSO.NET) khi bạn mở lần đầu ISA 2004 sẽ bắt bạn authenticate -> khi đó bạn sẽ gõ username và password vào .Nếu bạn kô gõ username và password thì IE vẫn cho bạn vào coi web nhưng sẽ xãy ra hiện tượng chương trình Windows media sẽ kô xuất hiện dòng bufering.... vì thế sẽ kô nghe nhac được (hình minh hoạ bên dưới)

Windows media kô connect được sẽ xuất hiện chữ Ready

Vì vậy khi đã cài xong ISA 2004 Friwall Client mở IE để vào trang web media thì bạn phải đánh ngay username và password (kô nên Cancel) ---> quá trình authenticate chỉ duy nhất 1 lần sau này windows sẽ tự nhớ kô báo nữa...Nếu bạn chắc chắn làm như trên sẽ nghe nhãc được

Connect thành công
chỉ gõ username và password khi nào ISA có kiểm tra chứng thực user thôi, nếu kô có thì không gõ vô username password gì cả
Old 07-09-2006, 08:46
Mới Đăng Ký

Cám ơn bạn hoaan1902 và các bạn rất nhiều. Quá trình lỗi xảy ra đúng như bạn hoaan1902 miêu tả nhưng trên ISA server của mình không bật chế độ authenticate nên không kiểm chứng user. Rule trong Firewall Policy đang để All users nên ISA không hỏi username và password như bạn nói.
Mình đã thử bật chế độ kiểm chứng user (authenticate), nhập username và password nhưng quá trình lỗi như rên vẫn xảy ra, vẫn không "buffering" được.
Các bạn tiếp tục giúp mình nha
Old 13-09-2006, 07:54
Mới Đăng Ký

À, mình để chữ GM ở đây ý nghĩa không phải là GameMaster như bạn nghĩ mà là General Manager (người phụ trách Forum) đó bạn. Cảm ơn bạn đã góp ý.
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Ðiều Chỉnh