Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Firewall
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Firewall Các vấn đề liên quan đến hệ thống Firewall.
Người Quản Trị : Chung Tấn Lộc, Nguyễn Xuân Hoàn

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh
Old 22-08-2006, 19:17
choice2160 choice2160 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

User internet truy cập vào mail và web nội bộ như thế nào ?

Mấy Bác cho em hỏi : E tạo 1 domain nội bộ là domX.com. Tạo web nội bộ là www.domX.com, mail exchange là : mail.domX.com

Em dùng ISA publish DNS, mail (OWA) và web ra card ngoài của máy ISA. Dùng ADSL nat port 80,25,110 vào máy ISA. Em dùng ducsetup.exe để cập nhật IP động lên domain có tên là cdf.no-ip.org trên no-ip.

Như vậy, người dùng internet sẽ truy cập : http://cdf.no-ip.com thì sẽ vào được trang web nội bộ. Vậy thì họ muốn truy cập mail bằng OWA thì họ phải đánh địa chỉ như thế nào ?

Có cách nào để khi họ đánh : www.domX.com thì vào trang web nội bộ, mail.domX.com thì vào OWA. Có phải mua 1 domain trùng với domain domX.com của mình ? Nếu domain mình mua không trùng với tên domain domX.com thì sao ?

Ở bài mail online có chỉ cách gửi nhận mail trên internet nhưng không thấy đề cập đến việc truy cập mail bằng OWA.

Bác nào biết chỉ em với. Cám ơn !
Old 22-08-2006, 20:16
Mr.M Mr.M vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi choice2160
Mấy Bác cho em hỏi : E tạo 1 domain nội bộ là domX.com. Tạo web nội bộ là www.domX.com, mail exchange là : mail.domX.com

Em dùng ISA publish DNS, mail (OWA) và web ra card ngoài của máy ISA. Dùng ADSL nat port 80,25,110 vào máy ISA. Em dùng ducsetup.exe để cập nhật IP động lên domain có tên là cdf.no-ip.org trên no-ip.

Như vậy, người dùng internet sẽ truy cập : http://cdf.no-ip.com thì sẽ vào được trang web nội bộ. Vậy thì họ muốn truy cập mail bằng OWA thì họ phải đánh địa chỉ như thế nào ?

Có cách nào để khi họ đánh : www.domX.com thì vào trang web nội bộ, mail.domX.com thì vào OWA. Có phải mua 1 domain trùng với domain domX.com của mình ? Nếu domain mình mua không trùng với tên domain domX.com thì sao ?

Ở bài mail online có chỉ cách gửi nhận mail trên internet nhưng không thấy đề cập đến việc truy cập mail bằng OWA.

Bác nào biết chỉ em với. Cám ơn !
1 - Không cần Public DNS, chỉ Public DNS khi bạn phải tự quản lý DNS của mình, thường thì các nhà cung cấp dịch vụ Hosting DNS dùm bạn rồi.

2 - Muốn truy cập OWA thì gõ "http://cdf.no-ip.com/exchange"

3 - Muốn gõ mail.domX.com để vào OWA thì làm 1 site giả rồi redirect về PCxx.DomX.com/exchange (xem cuốn lab exchange trang 83, phần OWA)

4 - Muốn dùng domain DomX.com thì phải mua

good luck!
Old 08-09-2006, 10:57
ntb ntb vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Vậy mình có thể đổi thành http://cdf.no-ip.info/mail dc ko a
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Ðiều Chỉnh