Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Server Management
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Server Management Các vấn đề liên quan đến các hệ điều hành : Windows Server 2003 , Server 2008 ...

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 26-05-2008, 11:37
vitconan vitconan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

những rắc rối & khó khăn của các bạn là kinh nghiệm quí báu đối với mình.
Cảm ơn tất cả.
Old 07-06-2008, 09:19
hamvuico hamvuico vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Ðề: 1 vài kinh nghiệm trong việc cài Raid và HDD SCSI cho server

cho em hỏi 1 ti':
về lí thuyết thì khi ta đang xài raid (raid 0, 1 ,5) thì khi có 1 ổ đĩa bị hư, ta thay ổ mới vào thì máy sẽ cập nhật, sao chép dữ liệu sang ổ đĩa mới.
Old 08-06-2008, 16:47
c0mmand0 c0mmand0 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi hamvuico View Post
về lí thuyết thì khi ta đang xài raid (raid 0, 1 ,5) thì khi có 1 ổ đĩa bị hư, ta thay ổ mới vào thì máy sẽ cập nhật, sao chép dữ liệu sang ổ đĩa mới.
- raid 0: 1 hdd mà hư là raid hết chạy..

với hdd hotswap:
- raid 1: dữ liệu sẽ cập nhật đúng như bác nói.
- raid 5: nếu chỉ dùng 3 hdd và ổ bị hư ko phải là ổ key (hay ổ index, thường là ổ số 1) thì máy sẽ cập nhật tự động. nếu ổ hư là ổ key thì raid 5 hết chạy.. 4 hdd trở lên thì ko sao.

các card raid mạnh thường cho để 1 hoặc nhiều hdd dự phòng, khi 1 hdd trong raid die, các hdd dự phòng này sẽ thế chổ, đảm bảo ko có gián đoạn.. sau đó bạn chỉ việc thay hdd, cái đc thay vào sẽ là hdd dự phòng.

với hdd non-hotswap:
- raid 1: do hdd ko thay nóng đc, khi gắn hdd mới vào, bạn phải vào Raid Bios build lại ổ mới.
- raid 5: giống raid 1, nhưng nếu ổ key bị hư thì coi như tiu..

* lưu ý là hdd thay thế phải là hdd trắng, có 1 lần tui thử cho 1 hdd có dữ liệu vào thay hdd bị hư trong raid 1 non-hotswap, thế là cái raid die luôn
Đã có 5 người gửi lời cảm ơn c0mmand0 vì bài viết hữu ích này:
Old 10-06-2008, 08:16
anhnnh anhnnh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Smile Ðề: 1 vài kinh nghiệm trong việc cài Raid và HDD SCSI cho server

Bạn đưa đĩa driver vào và làm theo hướng dẫn thì được tốt. Chúc thành công.
Old 27-06-2008, 11:34
tonyclub tonyclub vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

có ai biết cách vượt qua pass cao nhất của Server HP không? chỉ mình với! số là mới mua lại 1 em Server Hp hok có đĩa đi kèm hay bất cứ thứ gì kèm theo, bi giờ người đi rồi mà máy nằm đó, muốn cài lại HĐH nhưng vừa mở máy lên thì đụng ngay pasword, chẳng có cách nào vượt qua được, mấy bác giúp em với nha! kiến thức còn nông cạn, mong được chỉ giáo...
Con này dùng 3 ổ cứng SCSI chạy Raid
Old 30-06-2008, 11:33
filatfs filatfs vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Cho mình hỏi chút xiu, không phải là trên server mà chỉ là workstation. Mình có 1 máy HP đã cài windowsxp, mình gắn thêm card Adaptec 3405 kit 4 Sata/128MB, đã raid trên raid utility. Trong windows đã cài Adaptec driver, nhưng không thấy ổ raid, trong phần mềm quản lý đi kèm thì có nhận được. Theo tài liệu thì phải cài raid ngay từ lúc cài Xp , vậy có cách nào không phải cài lại windows mà nhận được ổ raid không?
Cảm ơn các bạn.
Old 02-07-2008, 16:57
itsupport itsupport vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi sokhanh View Post
Xin hỏi các bác chút!
Server HP đang chạy RAID-1 với 2 ổ 36G. Em muốn nâng cấp nên 2 ổ 72 G mà không ảnh hưởng gì đến dữ liệu trong ổ, thì phải làm thế nào.
làm thế này được không các bác:
Rút một ổ 36G ra cắm 1 ổ 72 G vào, chờ coppy xong, rút ổ 36G còn lại ra cắm ổ 72 G còn lại vào, chờ coppy xong.
Server của em là hardware RAID-1.
thanks!
Làm như vậy thì dung lượng HDD của bạn bị mất rồi : 73.4GB mà nó chỉ coi như là 36.4 GB thôi đấy nhé .
Old 02-07-2008, 17:12
itsupport itsupport vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi c0mmand0 View Post
- raid 0: 1 hdd mà hư là raid hết chạy..

với hdd hotswap:
- raid 1: dữ liệu sẽ cập nhật đúng như bác nói.
- raid 5: nếu chỉ dùng 3 hdd và ổ bị hư ko phải là ổ key (hay ổ index, thường là ổ số 1) thì máy sẽ cập nhật tự động. nếu ổ hư là ổ key thì raid 5 hết chạy.. 4 hdd trở lên thì ko sao.

các card raid mạnh thường cho để 1 hoặc nhiều hdd dự phòng, khi 1 hdd trong raid die, các hdd dự phòng này sẽ thế chổ, đảm bảo ko có gián đoạn.. sau đó bạn chỉ việc thay hdd, cái đc thay vào sẽ là hdd dự phòng.

với hdd non-hotswap:
- raid 1: do hdd ko thay nóng đc, khi gắn hdd mới vào, bạn phải vào Raid Bios build lại ổ mới.
- raid 5: giống raid 1, nhưng nếu ổ key bị hư thì coi như tiu..

* lưu ý là hdd thay thế phải là hdd trắng, có 1 lần tui thử cho 1 hdd có dữ liệu vào thay hdd bị hư trong raid 1 non-hotswap, thế là cái raid die luôn
Kinh nghiệm của bác này thật đáng khâm phục.
Không biết là có kinh nghiệm như vậy thì bác có phải trả giá nhiều không nhỉ ???
Old 03-07-2008, 09:03
poseidon0380 poseidon0380 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi tonyclub View Post
có ai biết cách vượt qua pass cao nhất của Server HP không? chỉ mình với! số là mới mua lại 1 em Server Hp hok có đĩa đi kèm hay bất cứ thứ gì kèm theo, bi giờ người đi rồi mà máy nằm đó, muốn cài lại HĐH nhưng vừa mở máy lên thì đụng ngay pasword, chẳng có cách nào vượt qua được, mấy bác giúp em với nha! kiến thức còn nông cạn, mong được chỉ giáo...
Con này dùng 3 ổ cứng SCSI chạy Raid
Chưa nghe bao giờ Pass cao nhất của Server HP? Nếu là Pass của Bios thì dùng reset bằng jump.
Trích:
Nguyên văn bởi filatfs View Post
Cho mình hỏi chút xiu, không phải là trên server mà chỉ là workstation. Mình có 1 máy HP đã cài windowsxp, mình gắn thêm card Adaptec 3405 kit 4 Sata/128MB, đã raid trên raid utility. Trong windows đã cài Adaptec driver, nhưng không thấy ổ raid, trong phần mềm quản lý đi kèm thì có nhận được. Theo tài liệu thì phải cài raid ngay từ lúc cài Xp , vậy có cách nào không phải cài lại windows mà nhận được ổ raid không?
Cảm ơn các bạn.
Nếu Device Manager nhận được rồi có lẽ là chưa active đĩa trong Disk Management. Nếu đã có OS, mà OS đó trong chạy trên controller SCSI thì vẫn có thể add vào khi đã có OS, chỉ trừ trường hợp là cài OS trên đĩa mà controller managed thì phải add driver từ lúc cài OS.
Old 08-07-2008, 08:57
mon_hy mon_hy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Tui đang sài con IBM ML570 với 12 HDD (Dung lượng 36 GB mỗi HDD) có card SmartArray. Khi setup WINDOW NT Server tôi sử dụng đĩa SmartStart kèm theo (cái này nó sẽ sử dụng tất cả HDD như một - cơ chế RAID 0 thì phải). Khi windows bị die tôi muốn lấy dữ liệu từ HDD thì phải làm thế nào? mong các sư huynh chỉ giáo
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh