Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Server Management
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Server Management Các vấn đề liên quan đến các hệ điều hành : Windows Server 2003 , Server 2008 ...

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 12-12-2007, 16:25
hutieuchay hutieuchay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi thinhbv View Post
Mình là lính mới trong CNTT nên chưa biết nhiều về server. Các bạn làm ơn chỉ giùm mình cơ bản về Server với. và cả Win server 2003.
Thanks các bác nhiều!
bản hỏi thế có người chỉ mới lạ, không phải dấu nghề mà vấn đề là không bít chỉ cái gì, chắc chỉ có NN mới đáp ứng yêu cầu của bạn
Old 14-12-2007, 09:44
hndc hndc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Wink

Hiện tôi đang dùng con server compaq proliant, khi format hết toàn bộ ổ cứng thì sẽ bị nhấn F6 nếu muốn cài HĐH. nhưng vẫn ổ đó, tạo đĩa setup cho win server và vẫn cài mới thì k cần nhấn F6 nửa vì nó đã có profile lưu trong một ổ cứng có sẵn trong máy(của tôi có phân vùng 32MB của platrom.
Nhưng có điều tôi k hiểu là hiện nay( 5 ổ scsi, trong đó 2 ổ Raid 1) 2 ổ chạy raid 1 hay bị báo đèn đỏ, và k backup được. k biết bị gì nửa
Còn nửa, cho hỏi luôn, có ai biết chỉ dùm: khi ghost xong, thì có thể tạo raid lại và bung ghost ra được k.
chưa thử vì k có thời gian
Old 14-12-2007, 09:55
Mr.Pao Mr.Pao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

- 2 ổ cứng báo đèn đỏ là tín hiệu cho thấy sắp die.-> Thay cái mới
- Bạn muốn cài lài window mà không mất Raid và data thì cài bằng manual Press F6. Lúc đó sẽ add driver raid vào.
- Một vấn đề không có chức năng ghost Raid vì là raid phần cứng ,không restore lại.Chỉ có thể ghost parttion lưu image ra ngoài(vì chia raid lại mất hết data) . Cài lại OS để có partition .Lúc đó restore lại window.
Old 20-12-2007, 07:45
hndc hndc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Bó tay xì dầu rồi các hảo hán ơi, tôi thay 2 ổ cứng 146GB mới vào, và tạo raid lại, nhưng GHOST ra thì k khởi động đc. lấy 2 ổ cứng trước thay vào thì VŨ NHƯ CẨN
Theo ý bạn chắc mình phải cài hđh lại rồi sau đó mới ghost hả.
đâu cái điền,chưa đụng bao giờ.
HELP GẮP
Old 19-01-2008, 15:04
tnt123 tnt123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

chào anh em trong forum
cho em hỏi một chút về Raid nhé
em cài IBM x3400,em cho địa setup config intast vào cài theo hướng dẫn đó.
khi hỏi raid thì em chọn raid 1 theo hướng dẫn củ địa cài đó.vậy em không Ctrl+A khai báo Raid thì có Raid được không vây ?
Old 26-01-2008, 15:34
acermelody acermelody vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Hiện tại server IBM X3400 của mình đang chạy raid 1 cứng. Em muốn hỏi thầy và các bạn muốn chuyển toàn bộ sang chạy raid 5 thì làm cách nào hiệu quả và đảm bảo. Vì em đựoc biết khi muốn tạo raid cứng mới thì máy sẽ xóa hết array ổ cứng raid 1 đi thì lúc đó mới có thể add thêm 1 ổ cứng nữa. Lúc này lại phải tạo lại 1 array raid cứng 5.
Old 29-01-2008, 12:45
Mr.Pao Mr.Pao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Trích:
Nguyên văn bởi acermelody View Post
Hiện tại server IBM X3400 của mình đang chạy raid 1 cứng. Em muốn hỏi thầy và các bạn muốn chuyển toàn bộ sang chạy raid 5 thì làm cách nào hiệu quả và đảm bảo. Vì em đựoc biết khi muốn tạo raid cứng mới thì máy sẽ xóa hết array ổ cứng raid 1 đi thì lúc đó mới có thể add thêm 1 ổ cứng nữa. Lúc này lại phải tạo lại 1 array raid cứng 5.
Bạn nói đúng rồi đó. Làm như vậy đó
Old 04-03-2008, 06:38
digikni digikni vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Chào các bác, em đang dùng 1 máy con tạm thời nâng cấp lên thành server để chạy. hiện nay đang chạy RAID 1 (mirror) bằng 2 ổ cứng 160GB, cấu hình RAID bằng BIOS. Bây giờ em muốn gắn thêm 2 ổ khoảng 300GB (tức là #160GB) để chuyển sang RAID 10 hoặc RAID 0+1.

. Nếu gắn như vậy thì hệ thống có chấp nhận 2 ổ cứng mới khác dung lượng với 2 ổ cứng cũ không?
. Khi gắn vào rồi thì có phải cài đặt lại HĐH không?

cám ơn cả nhà đã giúp đỡ!
Old 04-03-2008, 14:33
tuandieu tuandieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

Nơi Cư Ngụ: From the Hell
ai có tài liệu về config mấy con server thì up lên cho anh em với ?
Old 28-03-2008, 09:59
anhbp2007 anhbp2007 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Em chào mọi người. Do chưa có kinh nghiệm nên em mới bị thế này: máy Server IBM x3400, card RAID rời, 2 HDD 76G cài RAID-1. Khi nhận bàn giao máy thì đã cài OS 2003 nhưng "quên" cung cấp pass (và "biến" lun). Crack pass thì không được, cài lại Win thì "đụng' phải RAID. Bây giờ thì đã Setup xong (theo CD Guide) nhưng chỉ có 1 partition C: 16 G, còn lại là mất tiêu 150 G.
Các bác mau giúp thằng em, xếp em nóng tính lắm!
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh