Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Server Management
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Server Management Các vấn đề liên quan đến các hệ điều hành : Windows Server 2003 , Server 2008 ...

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 03-01-2013, 00:27
thangdm36 thangdm36 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Cấu hình raid 1/5 cho ibm x3550 m3

Mong các pro chỉ giáo và giúp đỡ em. Tình hình la em co con server IBM x3550 M3 có 6 HDD 300GB yêu cầu cài RAID 1 và RAID 5. em đã cho đĩa Server guide vào để cấu hình raid (em chỉ cọn hdd0 và hdd1 để cấu hình raid1. vì mới có hai ổ mà). Nhưng khi yêu cầu cho đĩa Win server vào thì báo lỗi(Server 2008 Etd 64bit). sau đó em restart máy lại thì thằng bạn em nó nhấn f12 dể boot từ CD và cài win server như bình thường sau khi cài xong em vào Dvire Mângement thì chỉ thấy có 1 ổ cứng và ổ vẫn ở chế độ Basic. vấn đề em hỏi là như vậy thì đã cấu hình được Raid chưa? còn nữa là con server này sẽ dùng 6 ổ như em nói trên nhưng bây giờ mới có 2 ổ nên em mới cấu hình RAID 1 trước. sau này có đủ ổ cứng rồi thì em cấu hình RAID 5 sau thì phải làm thế nào. và trong cả hai trườn hợp RAID 1/5 như vậy khi một ổ cứng mà chết thì lam thế nào để bổ xung ổ mới vào mà không làm ảnh hưởng tới hệ thống mong các bác chỉ em với. Thanks everybody
Sửa/Xóa nội dung
Old 03-01-2013, 08:45
ducthuan90 ducthuan90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Trích:
Nguyên văn bởi thangdm36 View Post
Mong các pro chỉ giáo và giúp đỡ em. Tình hình la em co con server IBM x3550 M3 có 6 HDD 300GB yêu cầu cài RAID 1 và RAID 5. em đã cho đĩa Server guide vào để cấu hình raid (em chỉ cọn hdd0 và hdd1 để cấu hình raid1. vì mới có hai ổ mà). Nhưng khi yêu cầu cho đĩa Win server vào thì báo lỗi(Server 2008 Etd 64bit). sau đó em restart máy lại thì thằng bạn em nó nhấn f12 dể boot từ CD và cài win server như bình thường sau khi cài xong em vào Dvire Mângement thì chỉ thấy có 1 ổ cứng và ổ vẫn ở chế độ Basic. vấn đề em hỏi là như vậy thì đã cấu hình được Raid chưa? còn nữa là con server này sẽ dùng 6 ổ như em nói trên nhưng bây giờ mới có 2 ổ nên em mới cấu hình RAID 1 trước. sau này có đủ ổ cứng rồi thì em cấu hình RAID 5 sau thì phải làm thế nào. và trong cả hai trườn hợp RAID 1/5 như vậy khi một ổ cứng mà chết thì lam thế nào để bổ xung ổ mới vào mà không làm ảnh hưởng tới hệ thống mong các bác chỉ em với. Thanks everybody
Việc thấy 1 ổ HDD cũng có thể là bạn config raid thành công. Bạn có thể dùng soft hay vào mode config raid để xem nhé.

Việc còn dư 4 ổ HDD còn lại thì bạn có thể config raid 5 được nha bạn.
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn ducthuan90 vì bài viết hữu ích này:
Old 18-01-2013, 14:20
ndduy ndduy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi thangdm36 View Post
Sửa/Xóa nội dung
Chào bạn,

Bạn kiểm tra lại Raid của bạn xem nhé, nếu bạn cấu hình thành công thì trong Raid manager sẽ xuất hiện Raid 1 : gồm 2 device gồm hdd0 và hdd1.
Nếu sau này bạn gắn 4 HDD vào và cấu hình 3 HDD ở chế đỗ Raid 5, còn HDD còn lại bạn cấu hình ở chế độ Hot Spot (ko nhớ chính xác lắm). HDD này sẽ xuất hiện như là Raid 0, và bạn cũng có thể lưu trữ bình thường.
Với cách cấu hình như vậy thì nếu Raid 1, Raid 5 có 1 HDD bị hư thì tự độ HDD cuối cùng sẽ thay thế HDD bị hư. Lúc này bạn nên đi sửa HDD bị hư nhé.

Lưu ý : Bạn cần phải đánh nhãn HDD nào nằm ở slot nào , vì sau khi cấu hình Raid mà bạn di chuyển HDD từ slot này qua slot kia thì rất nguy hiểm, sẽ dẫn đến hư Raid và mất dữ liệu.
Ngoài ra bạn nên hỏi kỹ về các trường hợp có thể mất dữ liệu khi quản lý Raid từ nhà cung cấp thiết bị cho bạn. Tránh trường hợp đáng tiếc xảy ra.

Chúc bạn thành công !
Old 13-04-2013, 11:13
knighterrant knighterrant vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Thanks anh nhieu!
Rất bổ ích.
Old 24-11-2013, 15:15
tuonghn tuonghn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Cấu hình raid 1/5 cho ibm x3550 m3
cấu hình như vậy là thấp hay là cao vậy mấy bạn!
Old 23-11-2016, 09:57
misshatinh misshatinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

em có máy server Dell R530 mới 100% chưa khui, mua để sẵn nhưng chưa cấu hình gì cả, máy có kèm theo 2 ổ cứng SSD, 120GB SATA và 3 ổ cứng 600GB bình thường, khi cài em muốn chạy windows trên SSD còn lưu trử trên ổ thường, Vậy có phải lưu ý điều gì khi gắn các ổ cứng không và em nên chạy Raid mấy trong trường hợp này. Cảm ơn các bác ( windows server 2012)
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh