Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > Software - Hardware - Laptop > Những Vấn Đề Khác
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Những Vấn Đề Khác Những vấn đề không thuộc các lĩnh vực trên, các bạn có thể post tại đây.

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh
Old 29-05-2007, 20:50
fpt fpt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

VPN cần giúp đở ...

Theo như tìm hiểu trên nhiều forum về VPN, em cũng có hiểu đc 1 số vấn đề nhưng lại rải rác ở nhiều khía cạnh. Nhưng theo như em hiểu thì để truy cập VPN từ 1 client VPN tới 1 server VPN ta cần phải làm những bước như sau: (em xin trình bày mấy bác xem có đúng không, nếu sai thì mấy bác hướng dẫn lại dùm em với nhé)
+ Configure 1 máy làm VPN server trên WIN2K or XP( các bước configure thì ko thành vấn đề)
+ Vì đa số chúng ta sd IP động nên để truy cập đc nhau qua mạng ADSL thì ta phải thông qua 1 host để nó có thể update IP cho ta khi IP thay đổi (vd như dyndns.com , no-ip.org, ...). Sau khi đã đăng kí đc 1 host, tải soft của nó về cài vào máy và log-in, chúng ta mở modem lên và add cái host mà ta đã đăng kí lúc nãy vào mục Dynamic DNS của modem
=======> tới đây thì em không biết là có NAT port gì nữa không hay chỉ khai báo host vậy thôi
+ configure máy client để cập nhật vào server.

Sau 2,3 tuần tìm hiểu về cái này em lượm đc từng ấy kiến thức và ráp lại để thỉnh giáo mấy bác xem có đúng không! Nếu sai chổ nào mong mấy bác hướng dẫn cụ thể dùm, vì em đang muốn làm cái này để chép data từ cty về nhà. Tiện thể thực hành chút kiến thức mạng ấy mà.
Rất mong đc chỉ giáo
Thanks!
Old 30-05-2007, 00:37
nhatnghe856498 nhatnghe856498 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi fpt View Post
Theo như tìm hiểu trên nhiều forum về VPN, em cũng có hiểu đc 1 số vấn đề nhưng lại rải rác ở nhiều khía cạnh. Nhưng theo như em hiểu thì để truy cập VPN từ 1 client VPN tới 1 server VPN ta cần phải làm những bước như sau: (em xin trình bày mấy bác xem có đúng không, nếu sai thì mấy bác hướng dẫn lại dùm em với nhé)
+ Configure 1 máy làm VPN server trên WIN2K or XP( các bước configure thì ko thành vấn đề)
+ Vì đa số chúng ta sd IP động nên để truy cập đc nhau qua mạng ADSL thì ta phải thông qua 1 host để nó có thể update IP cho ta khi IP thay đổi (vd như dyndns.com , no-ip.org, ...). Sau khi đã đăng kí đc 1 host, tải soft của nó về cài vào máy và log-in, chúng ta mở modem lên và add cái host mà ta đã đăng kí lúc nãy vào mục Dynamic DNS của modem
=======> tới đây thì em không biết là có NAT port gì nữa không hay chỉ khai báo host vậy thôi

Sau 2,3 tuần tìm hiểu về cái này em lượm đc từng ấy kiến thức và ráp lại để thỉnh giáo mấy bác xem có đúng không! Nếu sai chổ nào mong mấy bác hướng dẫn cụ thể dùm, vì em đang muốn làm cái này để chép data từ cty về nhà. Tiện thể thực hành chút kiến thức mạng ấy mà.
Rất mong đc chỉ giáo
Thanks!
Nếu bạn config vpn sever và vpn client xong rồi, thì việc bạn phải làm tiếp theo là NAT port 1723 trên cục router vào ip máy vpn server
Old 30-05-2007, 10:44
lonely_xorhandsome lonely_xorhandsome vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

Trích:
Nguyên văn bởi fpt View Post

Rất mong đc chỉ giáo
Thanks!
Có chút ý kiến cho bạn đây:
-Winxp không cấu hình làm VPN server được.
-Khi cấu hình VPN xong hết tại window server rồi, thì bạn phải NAT trên router ADSL port 1723.(nếu bạn muốn người bên ngòai internet truy cập vào).

-Nhưng vì lý do ip public( ip do ISP cung cấp) của chúng ta thay đổi nên mới dùng 1 dịch vụ nào đó như dyndns,no-ip,dnspark....làm dịch vụ trung gian, cái dịch vụ này có nhiệm vụ cập nhật ip public của mình để gán cho 1 cái tên đang ki với dịch vụ trung gian và người dùng thì dùng cái tên trung gian đó.Nhưng muốn cập nhật cái số ip public thi vào trang trung gian và login vào account trên trang web đó huặc dùng soft mà nó cung cấp rồi run thôi chứ đâu có phải vào router cập nhật account như bạn trình bày đâu !
Old 30-05-2007, 11:59
network network vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Lâu Năm

Có một số loại router ADSL có hổ trợ chức năng dyndns. Không cần phải dùng phần mềm để cập nhập địa chỉ ip
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Ðiều Chỉnh