Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Những Vấn Đề Khác
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Những Vấn Đề Khác Những vấn đề không thuộc các môn học trên, các bạn có thể post tại đây.

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh
Old 30-01-2010, 08:29
ndcuong_cisc ndcuong_cisc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Laptop dùng wireless không truy cập được Lan - (Cần được giúp khẩn cấp)

Công ty mình có mấy con laptop hiệu Lenovo, IBM,... khi dùng wireless thì vẫn kết nối Internet thông thường nhưng truy cập Lan thì không được, mình đã đổi thông số Workgroup giống nhau nhưng vẫn không nhận ra các máy trong mạng Lan được, các bác giúp đỡ mình với!!!
Old 30-01-2010, 08:38
ITPT ITPT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Lão Làng

Nơi Cư Ngụ: Phan Thiết
Trích:
Nguyên văn bởi ndcuong_cisc View Post
Công ty mình có mấy con laptop hiệu Lenovo, IBM,... khi dùng wireless thì vẫn kết nối Internet thông thường nhưng truy cập Lan thì không được, mình đã đổi thông số Workgroup giống nhau nhưng vẫn không nhận ra các máy trong mạng Lan được, các bác giúp đỡ mình với!!!
Laptop ping các máy trong mạng Lan thông ko
Old 30-01-2010, 08:51
stevenkhoa stevenkhoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

trước tiên bạn phải tắt dịch vụ DHCP của Access Point ,sử dụng AP như là 1 switch đối với các máy laptop,chỉ cần để dịch vụ DHCP từ cổng router thôi,khi các máy laptop connect vào sẽ dc nhận IP từ cái router và bạn sẽ ping dc trong mạng LAN,khi bạn sử dụng IP dc cấp từ AP thì nó sẽ ko thuộc mạng LAN
Old 30-01-2010, 10:16
hoangtienloi hoangtienloi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Lâu Năm

Trích:
Nguyên văn bởi stevenkhoa View Post
trước tiên bạn phải tắt dịch vụ DHCP của Access Point ,sử dụng AP như là 1 switch đối với các máy laptop,chỉ cần để dịch vụ DHCP từ cổng router thôi,khi các máy laptop connect vào sẽ dc nhận IP từ cái router và bạn sẽ ping dc trong mạng LAN,khi bạn sử dụng IP dc cấp từ AP thì nó sẽ ko thuộc mạng LAN
Ủa 2 cái đó cấp IP thì nó cũng giống nhau mà nhỉ?
Old 30-01-2010, 10:29
Khám Phá

Trích:
Nguyên văn bởi hoangtienloi View Post
Ủa 2 cái đó cấp IP thì nó cũng giống nhau mà nhỉ?
bậy ,2 cái đó cấp IP thuộc 2 lớp mạng khác nhau đó bạn,từ Modern đã có sẵn chức năng DHCP,nếu AP cũng cấp DHCP thì sẽ xảy ra hiện tượng trên
Old 30-01-2010, 10:41
hoangtienloi hoangtienloi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Lâu Năm

Trích:
Nguyên văn bởi stevenkhoa View Post
bậy ,2 cái đó cấp IP thuộc 2 lớp mạng khác nhau đó bạn,từ Modern đã có sẵn chức năng DHCP,nếu AP cũng cấp DHCP thì sẽ xảy ra hiện tượng trên
Các cái laptop đc cấp IP cùng 1 thằng trong đó ( AP hoặc modem) thì nó liên lạc nhau bt ( í mình là vậy đó).
Vậy trường hợp này bác chủ thớt chỉ cần disable DHCP trên 1 cái đi là đc.
Do ở trên Stevenkhoa nói là "khi bạn sử dụng IP dc cấp từ AP thì nó sẽ ko thuộc mạng LAN" nên mình mới nói vậy.
Old 30-01-2010, 15:19
Khám Phá

Trích:
Nguyên văn bởi hoangtienloi View Post
Các cái laptop đc cấp IP cùng 1 thằng trong đó ( AP hoặc modem) thì nó liên lạc nhau bt ( í mình là vậy đó).
Vậy trường hợp này bác chủ thớt chỉ cần disable DHCP trên 1 cái đi là đc.
Do ở trên Stevenkhoa nói là "khi bạn sử dụng IP dc cấp từ AP thì nó sẽ ko thuộc mạng LAN" nên mình mới nói vậy.
hehe hiểu lầm,mà chủ thớt nên tắt DHCP của AP,chứ nếu tắt DHCP của Modern thì các máy bàn phải đặt IP tĩnh vì AP chỉ cấp IP cho các máy laptop
Old 31-01-2010, 18:40
ndcuong_cisc ndcuong_cisc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Mình đã tắt chức năng DHCP trên AP rồi mà một số laptop vẫn không nhìn thấy Lan được, còn mốt số máy vẫn thấy Lan, Ping thì vẫn Ping được đến các máy khác mới điên chứ hixhix. Liệu có thể do lỗi của các máy không nhỉ, mình đang không biết làm thế nào vì không cài được máy in qua mạng cho các Laptop.
Old 31-01-2010, 19:40
oiziz oiziz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Trích:
Nguyên văn bởi ndcuong_cisc View Post
Mình đã tắt chức năng DHCP trên AP rồi mà một số laptop vẫn không nhìn thấy Lan được, còn mốt số máy vẫn thấy Lan, Ping thì vẫn Ping được đến các máy khác mới điên chứ hixhix. Liệu có thể do lỗi của các máy không nhỉ, mình đang không biết làm thế nào vì không cài được máy in qua mạng cho các Laptop.
em ko biết ji mấy nhưng cũng muốn hỏi bác dùng OS nào ?
Old 01-02-2010, 07:13
tuangia tuangia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Nhất Nghệ Support Team

Bạn kiểm tra cấu hình IP của các máy laptop thấy và không thấy LAN xem có gì khác nhau không?
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Ðiều Chỉnh