Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Mail Server
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Mail Server Các vấn đề liên quan đến các Mail Server : Exchange , Mdeamon , Lotus ...
Người Quản Trị : Trần Trọng Tuấn

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh
Old 02-04-2007, 10:46
guava80 guava80 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Thắc mắc về exchange 2003 trên child domain

Hiện mình muốn xây dựng 1 mô hình mail exchange gồm 1 exchange server trên parent domain (vd: test.com), và nhiều exchange server khác trên mỗi child domain (mỗi mail server giữ mail box của cái domain mà nó quản lí). Mình đã cài exchange trên cái parent domain và gửi nhận ok, nhưng tới phần cài trên child domain thì đang bí, vì theo yêu cầu thì user trên child domain logon bằng account của child domain (vd: tes1@tabc.test.com), nhưng khi mail đi ra ngoài thì lại lấy tên domain cha (vd: test1@test.com). Tất cả các mail phải đi qua parent domain trước rồi mới ra ngoài. Mình chưa biết cấu hình cho thằng child domain như thế nào để khi mail vô thằng parent nó tự hiểu là của thằng child nào để chuyển về exchange của thằng child đó. Xin các bạn chỉ giúp.

Cảm ơn.
Old 02-04-2007, 14:07
infortech infortech vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

bác xem lại mạng của mình đi,làm gì có chuyện quái chiêu vậy.Bác login vào server qua domain nào.
Old 02-04-2007, 14:38
Thành Viên Mới

User thuộc child domain nào thì logon vào làm việc trên child domain ấy. Có nghĩa là 1 user ở 1 child domain thì có account để logon vào child domain ấy khi làm việc. Còn khi các user ở child domain muốn gửi mail ra ngoài thì nó sẽ có đuôi của thang parent, chứ không phải lấy đuôi của nó.
Vd: mình có domain test.com. Mình có 1 child domain là abc.test.com. 1 user test1.abc.test.com khi muốn làm việc thì phải logon vào abc.test.com để làm việc. Còn khi user đó gửi mail ra ngoài thì bên ngoài sẽ thấy là test1@test.com chứ không thấy là test1@abc.test.com. Mailbox của thằng test1.abc.test.com do thằng abc.test.com giữ.
Mình cũng chưa dựng được, và cũng không biết cái mô hình như vậy có thực tế không, và dựng như thế nào. Bạn có thể chỉ mình với, cám ơn.
Old 02-04-2007, 14:41
Mr.M Mr.M vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi guava80 View Post
Hiện mình muốn xây dựng 1 mô hình mail exchange gồm 1 exchange server trên parent domain (vd: test.com), và nhiều exchange server khác trên mỗi child domain (mỗi mail server giữ mail box của cái domain mà nó quản lí). Mình đã cài exchange trên cái parent domain và gửi nhận ok, nhưng tới phần cài trên child domain thì đang bí, vì theo yêu cầu thì user trên child domain logon bằng account của child domain (vd: tes1@tabc.test.com), nhưng khi mail đi ra ngoài thì lại lấy tên domain cha (vd: test1@test.com). Tất cả các mail phải đi qua parent domain trước rồi mới ra ngoài. Mình chưa biết cấu hình cho thằng child domain như thế nào để khi mail vô thằng parent nó tự hiểu là của thằng child nào để chuyển về exchange của thằng child đó. Xin các bạn chỉ giúp.

Cảm ơn.
Dùng recipient policy để format lại địa chỉ mail trước khi gởi ra.
Old 04-04-2007, 11:02
son son vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Chao,

1.hệ thống của bạn gởi và nhận bằng Exchange sever luôn hả?

2.Nếu domain của bạn là test.com dùng để gởi mail. Thì bạn xây dựng child domain abc.test.com vả cài exchange trên này.Vậy khi tạo username có dạng
test1@abc.test.com, nhưng mà địa chỉ mail vẫn là test1@test.com (vì test.com là domain để gởi mail).

3.Bạn tạo 1 smtp connector nằm trên thằng parent domain. Vậy khi bạn gởi mail từ child domain nó sẽ route về thằng exchange ở parent domain, và thằng này nó sẽ gởi mail ra ngoài cho bạn.

3. Còn incoming mail bạn nên cài Mdaemon cho nó forward vào exchange là xong?

4.nếu bạn muốn phân biệt mail nội bộ có dạng @test.com và @abc.test.com thì lại là vấn đề khác (mình nói đây là nội bộ thôi nhé.)

mail internet bạn dùng một domain thôi chứ test.com?. Thì cho dù bạn có bao nhiêu child domain thì địa chỉ test.com đâu có vấn đề gì đâu.

À mình không hiểu tại sao Anh Huệ nói phải format lại địa chỉ trước khi gởi ra ngoài.
Old 04-04-2007, 11:44
Thành Viên Mới

Chao ban Son,
Theo cách bạn thì ok rồi.
Bây giờ lại là vẫn đề mới phát sinh, giả sử chính sách của công ty là mail ở đâu thì sẽ ra ngoài theo đuôi đó (vd: test1 ở domain abc.test.com sẽ gửi mail ra ngoài là test1.abc.test.com). Tất cả mọi mail cũng đều phải qua mail server của domain cha. Thì không biết là khi mail từ ngoài vô, thằng mail server ở domain cha sẽ làm sao để biết đó là của thằng con nào mà đưa nó về mail server của thằnng con đó. Có lẽ cách của thấy Huệ là để làm trường hợp này!!?.
Bạn có nghĩ tới vấn đề này và làm thử chưa? Có gì mình cùng trao đổi để cùng tìm hiểu cặn kẽ thêm về exchange 2003.
Cám ơn bạn nhe
Old 04-04-2007, 17:12
son son vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Chao,

Tui nghĩ là bạn làm như vậy không ổn. Bởi vì trong một hệ thống mail sao mà dùng 2 domain để gởi ra ngoài : test.com & abc.test.com

Còn cách của thầy là format lại địa chỉ để gởi ra. vậy mail đi ra internet và từ internet đi vào nó phải là 1 domain thôi chứ đó là test
Old 04-04-2007, 22:40
kabivn's Avatar
kabivn kabivn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Nơi Cư Ngụ: In internet
theo mình thì son nói đúng roài, toàn bộ mail của child ex change se đi qua ex cha theo mình nên làm theo cách của MR. format lại 1 chút là xong ngay thui
Old 06-04-2007, 16:07
Thành Viên Mới

Ban Kabivn có thể nói rõ hơn 1 tí không, mình phải format như thế nào và làm sao?
Vì mình đã thử dựng 1 exchange trên domain cha, và 2 cái khác trên 2 domain con, trong 2 exchange con mình chỉ cần vô "Internet mail SMTP connector", chỉnh phần "general" và phần "connected routing group" chỉ về máy cài exchange cha, còn trên thằng cha thì cho nó gửi ra ngoài trực tiếp thì ok, gửi nhận đều được mà không cần chỉnh format gì hết.
Mình đã gửi nhận tốt, nhưng không biết làm vậy đã đúng và đủ chưa? Không biết mình có sai hay thiếu gì không? Mong các bạn chỉ giúp với.

Cảm ơn!
Old 06-04-2007, 22:25
kabivn's Avatar
kabivn kabivn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Nơi Cư Ngụ: In internet
Trích:
Nguyên văn bởi guava80 View Post
Ban Kabivn có thể nói rõ hơn 1 tí không, mình phải format như thế nào và làm sao?
Vì mình đã thử dựng 1 exchange trên domain cha, và 2 cái khác trên 2 domain con, trong 2 exchange con mình chỉ cần vô "Internet mail SMTP connector", chỉnh phần "general" và phần "connected routing group" chỉ về máy cài exchange cha, còn trên thằng cha thì cho nó gửi ra ngoài trực tiếp thì ok, gửi nhận đều được mà không cần chỉnh format gì hết.
Mình đã gửi nhận tốt, nhưng không biết làm vậy đã đúng và đủ chưa? Không biết mình có sai hay thiếu gì không? Mong các bạn chỉ giúp với.

Cảm ơn!
bạn muốn biết các child exchange có work không thì cứ lấy 1 user của child exchange gửi ra thử là biết liền. còn các của thầy là bạn sẻ tạo 1 exchange father và exchange child, bạn dùng 1 police của recipient để đổi các ...@domainchild.com thành ...@domainfather.com hoặc ngược lại để cấp cho các user của các domain thích hợp.
thanks
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Ðiều Chỉnh