Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Firewall
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Firewall Các vấn đề liên quan đến hệ thống Firewall.
Người Quản Trị : Chung Tấn Lộc, Nguyễn Xuân Hoàn

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh
Old 23-10-2006, 15:51
bmthuc bmthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

tạo Rule để truy cập internet và check mail

Chào Thầy Hiến !
Em đã tạo Rule cho All Outbound trafics from Internal from All Users to External (theo bài Lab hướng dẫn cài ISA trên forum) .
Truy cập Internet thử thành công, nhưng gửi mail lên hộp thư đăng ký trên ISP FPT (địa chỉ : viwas-kt@hcm.fpt.vn) thì bị báo lỗi.
Sau đó em tạo thêm Rule SMTP_outbound với Protocol IMAP4 và SMTP from Internal, All Users to External (apply) . Nhưng thư vẫn chưa đi được.
Sau đó khỏang 1 tiếng, mở chương trình duyệt mail (outlook express) lên thì thấy Mail đã chuyển đi được.
Xin hỏi thầy các bước em làm như vậy có gì sai không ? nếu có sai xin thầy hướng dẫn lại giúp em với.
Rất mong sự hướng dẫn của thầy, để em được học hỏi thêm!
Xin cảm ơn thầy trước!
Old 23-10-2006, 16:08
xahoiden xahoiden vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Bạn có thể cho biết thông báo lỗi gì kô?
Old 24-10-2006, 14:43
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi suthuc
Bạn có thể cho biết thông báo lỗi gì kô?
thông báo lỗi trong chương trình duyệt thư Outlook Eprress là không kết nối được với server với Protocol SMTP, mã lỗi là 10053
Old 25-10-2006, 11:06
Thành Viên Mới

Bạn tạo rule allow all outbound traffic từ internal --> external là có thể gửi và nhận mail được rồi, vấn đề còn lại là bạn khai báo Outgoing mail, Incoming mail, account name, password có đúng kô thôi. Trường hợp, bạn nói 1 tiếng sau mail gửi được có lẽ do đường truyền hoặc Outlook Express chưa kết nối thành công đến Mail server của bạn. Thử vài lần nữa xem, rồi báo cho mọi người biết xem có thể bị lỗi gì khác kô?
Cho hỏi mail server của bạn xài software gì và đặt tại đâu?
Old 27-10-2006, 10:35
Thành Viên Mới

tạo Rule để truy cập Internet cà check mail

Trích:
Nguyên văn bởi suthuc
Bạn tạo rule allow all outbound traffic từ internal --> external là có thể gửi và nhận mail được rồi, vấn đề còn lại là bạn khai báo Outgoing mail, Incoming mail, account name, password có đúng kô thôi. Trường hợp, bạn nói 1 tiếng sau mail gửi được có lẽ do đường truyền hoặc Outlook Express chưa kết nối thành công đến Mail server của bạn. Thử vài lần nữa xem, rồi báo cho mọi người biết xem có thể bị lỗi gì khác kô?
Cho hỏi mail server của bạn xài software gì và đặt tại đâu?
Xin cảm ơn !
Đúng là chỉ cần Rule All Outbound trafic là đủ. Có lẽ hôm trước do đường truyền nên không kết nối được với server của nhà cung cấp . Mail server của em là của công ty FPT (em thuê mail-box), các thông số Mail server không sai, vì trước đây em đã nhập account cho Mail-box và đã xài bình thường.
Vì sợ bảo mật không đúng nghĩa nên hiện nay em đã tách Rule ALL outbound thành các Rules : DNS_outbound, HTTP_HTTPS_outbound, FTP_outbound và SMTP-POP3_outbound ; còn Rule ALL outbound cho disable. Sau đó mọi sự đã diễn ra suông sẻ . Không biết em suy nghĩ và làm vậy có đúng không ? Xin Thầy và các bậc cao minh chỉ giáo .
Old 27-10-2006, 10:42
Thành Viên Mới

làm vậy là tốt rồi, tuy nhiên nếu sau này xài 1 số software hoặc game thì kô chạy được
Old 10-11-2006, 14:26
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi suthuc View Post
làm vậy là tốt rồi, tuy nhiên nếu sau này xài 1 số software hoặc game thì kô chạy được
Xin thầy nói rõ hơn được không, cụ thể software hoặc game thì chạy bằng các protocol nào, để sau này khi cần em có thể mở rule để chạy. Mong thầy chỉ giáo.

Nhân đây em cũng xin hỏi thêm, trong Net Rule của ISA có Rule Internet Access với Type: NAT, Soure: Internal, Des. : External; vậy mà tại sao vẫn phải tạo access rules thì mới truy cập Internet được? có phải Access Rule mặc định khi cài ISA (Last Enterprice default rule) chạy đè Net Rule?

thay đổi nội dung bởi: bmthuc, 10-11-2006 lúc 14:34
Old 10-11-2006, 20:12
network network vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Lâu Năm

chay phần mềm , game đó. Vào cmd dùng lệnh netstat để biết nó đang lắng nghê trên port nào
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Ðiều Chỉnh