Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Mail Server
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Mail Server Các vấn đề liên quan đến các Mail Server : Exchange , Mdeamon , Lotus ...
Người Quản Trị : Trần Trọng Tuấn

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 18-07-2019, 14:52
tanthach tanthach vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Giả mạo tên miền email

Chào Thầy và các bạn,

Em có vấn đề này muốn hỏi các thầy và anh chị nào đã từng gặp.

Công ty em có sử dụng email thuê máy chủ bên PA VN, hôm vừa rồi có một email giả mạo tên miền @maax......, tên đúng là @max..... thôi. Cho em hỏi trường hợp như vậy lỗ hỏng xuất phát từ đâu mong các thầy và các anh chị cho xin ý kiến để tìm nguyên nhân và khắc phục.

Em cảm ơn.
Old 18-07-2019, 15:06
Mr.Hieu's Avatar
Mr.Hieu Mr.Hieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Administrator

Nơi Cư Ngụ: Seattle - WA
Trích:
Nguyên văn bởi tanthach View Post
Chào Thầy và các bạn,

Em có vấn đề này muốn hỏi các thầy và anh chị nào đã từng gặp.

Công ty em có sử dụng email thuê máy chủ bên PA VN, hôm vừa rồi có một email giả mạo tên miền @maax......, tên đúng là @max..... thôi. Cho em hỏi trường hợp như vậy lỗ hỏng xuất phát từ đâu mong các thầy và các anh chị cho xin ý kiến để tìm nguyên nhân và khắc phục.

Em cảm ơn.
Lỗ hổng từ ... bạn, vì lỗi của bạn là đã không mua hết sạch tên miền @max , @maax, @maxx... tạo cơ hội cho người khác mua.
Đùa chút thôi, cái này không có lỗ hỏng gì hết, tên miền ai mua cũng được nếu chưa có ai đăng ký thì bạn mua được thôi.
Old 18-07-2019, 16:46
tanthach tanthach vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi Mr.Hieu View Post
Lỗ hổng từ ... bạn, vì lỗi của bạn là đã không mua hết sạch tên miền @max , @maax, @maxx... tạo cơ hội cho người khác mua.
Đùa chút thôi, cái này không có lỗ hỏng gì hết, tên miền ai mua cũng được nếu chưa có ai đăng ký thì bạn mua được thôi.
Hok phải ah. Vấn đề là cty em có trao đổi qua lại với cty bên khách hàng về vấn đề trả tiền. Vấn đề em quan tâm là lỗ hổng từ đâu mà họ nắm bắt được cuộc trao đổi giữa 2 bên rồi thông báo là cty của bên mình thay đổi thông tin tài khoản để lừa bên kia chuyển tiền cho họ. Họ chen vào bằng tên miền giả @ maax.... để báo cty bên kia. Tên người gửi mail thì giống chỉ khác mỗi tên miền thôi. Mong các anh chị đã từng gặp cho xin giải pháp.
Old 18-07-2019, 17:20
Mr.Hieu's Avatar
Mr.Hieu Mr.Hieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Administrator

Nơi Cư Ngụ: Seattle - WA
Trích:
Nguyên văn bởi tanthach View Post
Hok phải ah. Vấn đề là cty em có trao đổi qua lại với cty bên khách hàng về vấn đề trả tiền. Vấn đề em quan tâm là lỗ hổng từ đâu mà họ nắm bắt được cuộc trao đổi giữa 2 bên rồi thông báo là cty của bên mình thay đổi thông tin tài khoản để lừa bên kia chuyển tiền cho họ. Họ chen vào bằng tên miền giả @ maax.... để báo cty bên kia. Tên người gửi mail thì giống chỉ khác mỗi tên miền thôi. Mong các anh chị đã từng gặp cho xin giải pháp.
Cái này thì khó, vì trao đổi cả 2 bên thì chỉ cần nắm thông tin từ 1 bên cũng đã nắm được vấn đề. Việc này báo chí VN cũng đã có đăng tải. Vì thế việc cần thiết từ IT là khuyến cáo các bộ phận xử lý thanh toán cần cẩn thận xác nhận thông tin bằng nhiều kênh với đối tác để xác nhận, tránh mất tiền oan.
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh