Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Firewall
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Firewall Các vấn đề liên quan đến hệ thống Firewall.
Người Quản Trị : Chung Tấn Lộc, Nguyễn Xuân Hoàn

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 13-08-2013, 09:59
thanhpc thanhpc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Mình nói thật các bác bây giờ các bác cứ ngồi đây tìm cách chặn Facebook, ultra, hotspot... các bác vừa chặn xong thì nay mai mấy thằng đó tung ra bản update, các bác lại phải ngồi đó thảo thuận tìm cách chặn khác , ở đây mình xin góp ý kiến công ty mình đang dùng để chặn mấy thằng này( mình thấy rất hiệu quả nhưng đôi khi dể mất lòng):
- Ở công ty mình chặn là chặn từ ngay chổ người dùng:
+ Đầu tiên bác phải đề nghị lên ban giám đốc để giải thích việc dùng mấy phần mềm đó trong giờ làm việc gây thiệt hại như thế nào, tiêu tốn, lãng phí nhiều thời gian của công ty, mình tin là không có ông sếp nào lại không đồng ý chặn đâu.
+ Mình dùng 1 phần mềm search trong mạng lan ( mình dùng Lan search pro) , để tìm kiếm các phần mềm đã cài và đang chạy trong trong máy trạm.
+ Làm 1 report báo cáo lên sếp của bạn( nếu có) sau đó soạn 1 email thông báo gởi đến những user có cài đặt nhưng phần mềm đó, yêu cầu xóa đi.
+ Tiến hành search định kì cho hệ thống, nếu user nào vi phạm 2 hay 3 lần( tùy bạn), thì report báo cho leader hay trưởng phòng hoặc giám đốc để có biện pháp nhắc nhở (vd: trưởng phòng hoặc giám đốc sẽ soạn 1 email cảnh cáo hay nhắc nhở gì đó).

- Đảm bảo trong thời gian ngắn thì hệ thống mạng Lan của bạn sẽ không còn máy nào cài mấy cái phần mềm đó đâu. Chứ đừng có ngồi mà tối ngày tìm cách chặn.
Thân
Old 13-08-2013, 12:57
cute1 cute1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi thanhpc View Post
Mình nói thật các bác bây giờ các bác cứ ngồi đây tìm cách chặn Facebook, ultra, hotspot... các bác vừa chặn xong thì nay mai mấy thằng đó tung ra bản update, các bác lại phải ngồi đó thảo thuận tìm cách chặn khác , ở đây mình xin góp ý kiến công ty mình đang dùng để chặn mấy thằng này( mình thấy rất hiệu quả nhưng đôi khi dể mất lòng):
- Ở công ty mình chặn là chặn từ ngay chổ người dùng:
+ Đầu tiên bác phải đề nghị lên ban giám đốc để giải thích việc dùng mấy phần mềm đó trong giờ làm việc gây thiệt hại như thế nào, tiêu tốn, lãng phí nhiều thời gian của công ty, mình tin là không có ông sếp nào lại không đồng ý chặn đâu.
+ Mình dùng 1 phần mềm search trong mạng lan ( mình dùng Lan search pro) , để tìm kiếm các phần mềm đã cài và đang chạy trong trong máy trạm.
+ Làm 1 report báo cáo lên sếp của bạn( nếu có) sau đó soạn 1 email thông báo gởi đến những user có cài đặt nhưng phần mềm đó, yêu cầu xóa đi.
+ Tiến hành search định kì cho hệ thống, nếu user nào vi phạm 2 hay 3 lần( tùy bạn), thì report báo cho leader hay trưởng phòng hoặc giám đốc để có biện pháp nhắc nhở (vd: trưởng phòng hoặc giám đốc sẽ soạn 1 email cảnh cáo hay nhắc nhở gì đó).

- Đảm bảo trong thời gian ngắn thì hệ thống mạng Lan của bạn sẽ không còn máy nào cài mấy cái phần mềm đó đâu. Chứ đừng có ngồi mà tối ngày tìm cách chặn.
Thân
nói như bro thì dễ lắm nhưng thân phận thằng ip culi thì tuổi gì ?
có khi lại động chạm tới mấy ông xét lương cho mình thì chẳng bao giờ được lên lương .
mình em quản lý 1 mạng hơn 300 client đia bàn trải trên cả tỉnh + công việc phòng ban + support trực tiếp cho khách hàng mà lương thì thấp nhất trong các phòng bằng 1 nửa phòng k.toán. nhiều khi chỉ chặn 1 port đã vỡ mồm rồi.
gặp được sếp hiểu tầm quan trọng của it khó lắm bạn ơi.
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn cute1 vì bài viết hữu ích này:
Old 14-08-2013, 10:45
thanhpc thanhpc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

Trích:
Nguyên văn bởi cute1 View Post
nói như bro thì dễ lắm nhưng thân phận thằng ip culi thì tuổi gì ?
có khi lại động chạm tới mấy ông xét lương cho mình thì chẳng bao giờ được lên lương .
mình em quản lý 1 mạng hơn 300 client đia bàn trải trên cả tỉnh + công việc phòng ban + support trực tiếp cho khách hàng mà lương thì thấp nhất trong các phòng bằng 1 nửa phòng k.toán. nhiều khi chỉ chặn 1 port đã vỡ mồm rồi.
gặp được sếp hiểu tầm quan trọng của it khó lắm bạn ơi.
Mình hiểu vấn đề này chứ. Nhưng mình tin nếu bạn lên kế hoạch trình bày đầy đủ về những thất thoát về công việc và quỷ thời gian, thì không có sếp nào không hiểu. Còn trường hợp bạn đề ra cũng không phải là không có lý, nhưng mà nếu nói như vậy thì chúng ta ngồi đây thảo luận chặn mấy cái đó làm gì? ( ví dụ: bạn muốn chặn mấy cái đó thì trước tiên bạn cũng phải được approved từ leader hoặc giám đốc của bạn thì bạn mới được phép chặn, còn nếu bạn tự ý chặn thì ví dụ khi 1 sếp nào đó cài không được mấy phần mềm đó chắc chắn họ sẽ gọi không ai khác ngoài IT, lúc đó bạn nói sao :
TH1: Phần mềm này bị chặn thì họ hỏi ai bảo chặn, ai duyệt cho chặn bạn sẽ không thể trả lời
TH2: Phần mềm này cài không được thì tại sao cài không được: do lỗi win hay lồi phần mềm hay tại tay nghề.....

Nói chung là chặn mấy phần mềm đó bạn sẽ có rất nhiều cách chặn, tuy nhiên bạn phải tìm cách nào phù hợp và truyệt để hơn, đừng để phải chặn rồi lại chặn, giám đốc không ai thích như vậy đâu.
Và tất nhiên với mình thì không dại gì mình báo cáo mấy ông trưởng phòng cài mấy phần mềm gì với giám đốc cả ( chỉ đè mấy thằng nhân viên khác ra mà báo cáo thôi), và khi giám đốc đã gởi mail nhắc nhở thì phòng đó sẽ bắt đầu nhờ IT gở mấy cái phần mềm đó ra thôi( chắc chắn là như vậy vì không ai muốn bị giám đốc nhìn ngó đâu)
Thank.
Old 14-08-2013, 14:56
vietthai23 vietthai23 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

hiểu ý anh muốn sử dụng qui định công ty. Đó là một cách để sử dụng.
Tuy nhiên là một diễn đàn công nghệ mạng dành cho ae thảo luận thì việc tìm kiếm 1 giải pháp kỹ thuật cho một vấn đề cntt thì chẳng có gì là ko tốt.
Quan điểm của em là kết hợp nhưng luôn ưu tiên áp dụng kỹ thuật.
Đã có 2 người gửi lời cảm ơn vietthai23 vì bài viết hữu ích này:
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh