Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Network Infrastructure
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Network Infrastructure DHCP, DNS, WINS, VPN, RAS, Radius ...
Người Quản Trị : Nguyễn Văn Cơ , Hoàng Phùng Bảo , Lê Ngọc Hiến

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 12-01-2019, 21:42
dinhnhancntt dinhnhancntt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Nhà mạng chặn truy cập dịch vụ của Yahoo

Tình hình là công ty em làm ăn được với lại có gây thù oán gì với nhà mạng không mà bị chúng nó chặn truy cập tất cả các dịch vụ liên quan đến yahoo
Cụ thể là đường truyền phòng server.
Em post lên đây để nhờ các cao nhân giúp đỡ cách vượt qua cơn bỉ cực này.
Cảm ơn
Sponsored links
Old 14-01-2019, 07:56
vuminh90 vuminh90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

- Đặc biệt là phòng sever nghĩa là sao hả bạn? bạn nói rõ hơn cho dễ hiểu
- Bạn truy cập yahoo trên trình duyệt Chrome và IE xem nó báo thế nào
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn vuminh90 vì bài viết hữu ích này:
Old 15-01-2019, 08:27
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi vuminh90 View Post
- Đặc biệt là phòng sever nghĩa là sao hả bạn? bạn nói rõ hơn cho dễ hiểu
- Bạn truy cập yahoo trên trình duyệt Chrome và IE xem nó báo thế nào
Hiện tượng là:
Nếu hạ tầng Cty chạy IPv4:
Nhà mạng nó chặn truy cập yahoo chiều đi trên giao thức SSL, mặc dù ping vẫn ok, điều này dẫn đến
- các máy tính sử dụng mạng phòng server không truy cập vào yahoo được tất cả các loại trình duyệt.
- khi user gởi mail đến yahoo, server mail của cty không liên lạc được với server mail của yahoo nên không liên lạc được với khách hàng sử dụng yahoo mail.

Nếu hạ tầng Cty chạy IPv6 (đã triển khai chạy Dual Stack):
- Nhà mạng chưa chặn được IPv6 nên sử dụng tất cả các loại trình duyệt vẫn truy cập được nhưng chỉ mức độ trang chủ hoặc các trang tin tức, tài chính,.. của yahoo. Login vào hộp mail yahoo không được vì Yahoo vẫn sử dụng song song cả IPv4 và IPv6 mà hộp thư lưu trữ yahoo thì lại chạy trên nền ipv4.

Đó là chiều gởi mail đi còn chiều gởi mail vào thì nhận được tất cả các loại mail yahoo, gmail,......
Router cty mình sử dụng là router Cisco 1941 hoạt động tốt trước giờ và hiện tượng như mình nêu ở trên xuất hiện sau khi mình triển khai chạy chứng chỉ SSL cho tất cả tên miền mail chạy trên phòng server này.

Mình tính chuyển qua nhà mạng khác và trước mắt thấy mất nhiều thời gian và cũng có thể ảnh hưởng đến người dùng vì subnet mình thuê là một range ip public /28 triển khai rất nhiều dịch vụ trên đó: voip, 1900, mail, AD, web hosting, VPN, Sql server,...

Chưa kể thêm nhiều khi còn bị Ddos website theo nhiều khung giờ trong ngày nữa, vụ này thì mình đã xử lý được sau khi triển khai CDN kết hợp phòng chống Attack Ddos của Cloudflare.

thay đổi nội dung bởi: dinhnhancntt, 15-01-2019 lúc 08:41
Old 15-01-2019, 08:34
caniquy caniquy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Khám Phá

chặn thì lên gặp thẳng mặt nó - lộn xộn thì kiếm nhà mạng khác
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn caniquy vì bài viết hữu ích này:
Old 15-01-2019, 08:44
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi caniquy View Post
chặn thì lên gặp thẳng mặt nó - lộn xộn thì kiếm nhà mạng khác
Khổ lắm bác ơi, gọi điện lên khiếu nại nó cứ lòng vòng không chịu xử lý. Cố tình rồi.
Old 15-01-2019, 10:13
Mới Đăng Ký

Trường hợp của bạn khó đấy, phải loại trừ từng cái thôi
- (1) Bạn xem trên Firewall có chặn https nào liên quan đến yahoo không?
- (2) Nhà mạng chậm giải quyết vì Yahoo chặn dịch vụ từ công ty bạn, bên ấy có thể không quan tâm là lẽ thừong tình.
- (3) Bạn rà soát lại xem bên bạn có trường hợp spam mail ra Yahoo hay không? hoặc nhân viên gửi mail marketing mà bạn không biết hay không?
- (4) Thử chặn tất cả dịch vụ liên quan đến Yahoo:Web, Email,... trong 10 ngày. Rồi truy cập lại xem thế nào.
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn vuminh90 vì bài viết hữu ích này:
Old 15-01-2019, 13:25
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi vuminh90 View Post
Trường hợp của bạn khó đấy, phải loại trừ từng cái thôi
- (1) Bạn xem trên Firewall có chặn https nào liên quan đến yahoo không?
- (2) Nhà mạng chậm giải quyết vì Yahoo chặn dịch vụ từ công ty bạn, bên ấy có thể không quan tâm là lẽ thừong tình.
- (3) Bạn rà soát lại xem bên bạn có trường hợp spam mail ra Yahoo hay không? hoặc nhân viên gửi mail marketing mà bạn không biết hay không?
- (4) Thử chặn tất cả dịch vụ liên quan đến Yahoo:Web, Email,... trong 10 ngày. Rồi truy cập lại xem thế nào.
Trường hợp 1: thì không xảy ra vì mình gởi Gmail hay tất cả các server mail khác điều được (port 443 ko bị chặn)
Trường hợp 2: không phải yahoo chặn mạng của mình vì trước khi triển khai Ssl cho server vẫn truy cập được bình thường.
Trường hợp 3: Cty mình Nhân viên không gởi Email marketing vì mình có đặt chế độ catch all email gởi ra ngoài và đã kiểm tra thì không có gởi Spam mail.

Mình đã thử đăng ký sparkpost để route tất cả các email gởi ra ngoài thông qua smtp relay của spark post thì gởi ra yahoo Ok.
Vấn đề ở đây chính là nhà mạng có sâu. Do đó cần phải nâng cao cảnh giác bảo mật ngay từ đầu kẻo đến một ngày ăn không đc sẽ bị phá cho hôi.
Old 15-01-2019, 15:02
Mới Đăng Ký

Bạn giải quyết rất nhanh gọn , gặp mình không xin được kinh phí thuê Relay chắc mất nhiều thời gian hơn để mò từng mắc xích.
Sponsored links
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh