Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > MICROSOFT AREA > Active Directory
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Active Directory Lên kế hoạch, triển khai, quản lý, bảo trì Active Directory.
Người Quản Trị : Sử Trí Thức

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 25-10-2016, 22:27
steen steen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Post Đau đầu vì IT cũ đặt domain server trùng với tên miền web

Help me
Trả là lúc trước IT cũ bên mình lên domain có tên miền abc.com, nhưng thật mệt thay giờ đây tên miền acb.com này lại được công ty đặt làm trang web. Vậy nên trong quá trình dùng mạng tại công ty việc truy cập vào website này không được. còn ở ngoài thì hay bị lỗi "500 - Internal server error"

Vậy không biết có cách nào có thể không phải rename domain mà vẫn có thể truy cập được website này tại mạng của công ty không?? vì rename domain rất phức tạp và nhiều rủi ro cho các phần mềm kế toán khác.

Ai biết cứu mình với. Tks!
Old 26-10-2016, 08:21
kunngoc kunngoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

việc đặt tên trùng là bình thường thôi bạn nhé.
theo mình bạn chỉ việc tạo IIS và redirect sang website bên ngoài là được.
Old 26-10-2016, 09:32
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi congduydao View Post
/ Cách đơn giản nhất để cho phép user internal truy cập ra website cty bên ngoài là tạo 1 bản ghi A www trỏ về IP public site như bạn đã làm và tạm bỏ Forwarder trên DNS đi (nhiều bạn nhầm là cứ tạo bản ghi Alias (CNAME) www) bằng cách Click Start --> Programs --> Administrative Tools --> DNS --> Right - click vào zone chọn New Host Record --> Gõ vào www và IP Public của site bên ngoài.

2/ Restart lại Server và client vì đôi khi ipconfig /flushdns không hết được đâu ==> vụ restart này bác Bill cũng dặn rồi.

Ngoài ra còn 1 cách khác là ngăn chặn việc tạo các bản ghi của GC bằng cách hiệu chỉnh trong Regisrty của Windows. Tạo 1 DWORD và đặt tên là "RegisterDnsARecords" chỉnh giá trị là "0" trong đường dẫn HKLM\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\Netlogon\Pa rameters.
Đặt lại host trong etc hả bạn???
Old 26-10-2016, 09:34
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi kunngoc View Post
việc đặt tên trùng là bình thường thôi bạn nhé.
theo mình bạn chỉ việc tạo IIS và redirect sang website bên ngoài là được.
Bạn có thể hướng dẫn rõ hơn được không??? Tks
Old 26-10-2016, 10:43
Mr.Hieu's Avatar
Mr.Hieu Mr.Hieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Administrator

Nơi Cư Ngụ: Seattle - WA
Trích:
Nguyên văn bởi steen View Post
Bạn có thể hướng dẫn rõ hơn được không??? Tks
Bạn làm theo cách của congduydao để trong nội bộ có thể truy cập được website external qua tên miền www.teo.com (vd domain của bạn là teo.com).
Trích:
congduydao
/ Cách đơn giản nhất để cho phép user internal truy cập ra website cty bên ngoài là tạo 1 bản ghi A www trỏ về IP public site như bạn đã làm và tạm bỏ Forwarder trên DNS đi (nhiều bạn nhầm là cứ tạo bản ghi Alias (CNAME) www) bằng cách Click Start --> Programs --> Administrative Tools --> DNS --> Right - click vào zone chọn New Host Record --> Gõ vào www và IP Public của site bên ngoài.
Tuy nhiên cách này chỉ hoạt động khi user gõ trực tiếp www.teo.com, nếu user gõ teo.com (không có www) thì sẽ không truy cập web được. Lúc này bạn sẽ làm thêm bước 2 của kunngoc hướng dẫn là tạo IIS và redirect website.

Vì trong DNS, record trắng mang tên domain (same as parent folder) sẽ là IP của Domain Controller, bạn vào DC > cài roles IIS (check mục chọn HTTP Redirect) > mở IIS Manager > phần Sites/Default Web Site > chọn HTTP Redirect > check vào Redirect requests to dest : www.teo.com.

Lúc này user gõ teo.com thì DNS sẽ phân giải về DC, DC có IIS tiếp nhận header teo.com và redirect qua địa chỉ www.teo.com, địa chỉ www.teo.com đã được tạo record với IP public của webserver nên user sẽ truy cập được web ngoài external.
Những người sau đây đã gửi lời cảm ơn Mr.Hieu vì bài viết hữu ích này:
Old 26-10-2016, 15:53
Thành Viên Mới

Cảm ơn thầy và mọi người - để mai em lên công ty vọc tiếp ạ
Old 19-06-2019, 08:47
hunghh1980hcm hunghh1980hcm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Trích:
Nguyên văn bởi Mr.Hieu View Post
Bạn làm theo cách của congduydao để trong nội bộ có thể truy cập được website external qua tên miền www.teo.com (vd domain của bạn là teo.com).

Tuy nhiên cách này chỉ hoạt động khi user gõ trực tiếp www.teo.com, nếu user gõ teo.com (không có www) thì sẽ không truy cập web được. Lúc này bạn sẽ làm thêm bước 2 của kunngoc hướng dẫn là tạo IIS và redirect website.

Vì trong DNS, record trắng mang tên domain (same as parent folder) sẽ là IP của Domain Controller, bạn vào DC > cài roles IIS (check mục chọn HTTP Redirect) > mở IIS Manager > phần Sites/Default Web Site > chọn HTTP Redirect > check vào Redirect requests to dest : www.teo.com.

Lúc này user gõ teo.com thì DNS sẽ phân giải về DC, DC có IIS tiếp nhận header teo.com và redirect qua địa chỉ www.teo.com, địa chỉ www.teo.com đã được tạo record với IP public của webserver nên user sẽ truy cập được web ngoài external.
Cảm ơn thầy Hiếu, admin

Em đã cấu hình IIS và redirect, khi đánh http://localhost nó chuyển qua www.teo.com, Nhưng trang web có các trang trong khi click trên menu (ví dụ: https://teo.com/tuyendung) thì link sub nó không tự thêm www trước teo.com. Thầy chỉ giùm em với.
Old 28-06-2019, 18:37
ngbaphuc ngbaphuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Trích:
Nguyên văn bởi steen View Post
Help me
Trả là lúc trước IT cũ bên mình lên domain có tên miền abc.com, nhưng thật mệt thay giờ đây tên miền acb.com này lại được công ty đặt làm trang web. Vậy nên trong quá trình dùng mạng tại công ty việc truy cập vào website này không được. còn ở ngoài thì hay bị lỗi "500 - Internal server error"

Vậy không biết có cách nào có thể không phải rename domain mà vẫn có thể truy cập được website này tại mạng của công ty không?? vì rename domain rất phức tạp và nhiều rủi ro cho các phần mềm kế toán khác.

Ai biết cứu mình với. Tks!
Lâu lắm rồi mới quay lại diễn đàn và gặp lại bài này. Kiến thức thì của mình cũng không nhiều vì ko đi học toàn học lõm của mấy anh trên diễn đàn này nọ. Mình cũng từng gặp trường hợp như vậy và cũng toe tua. Cũng đã tạo một record A như có bạn nói bên dưới nhưng phải đổi lại toàn bộ trang web khi chạy phải có www. Nhưng nhân viên sale lâu lâu người ta mới vô văn phòng một lần gõ vao đâu cần có chứ www đó đâu.Thế là bị chửi.
Tốt nhất là cài lại cho an tâm khỏi phải sợ bị chửi, ở lại cty 1 đêm à, làm lẹ lắm. Hehe
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh