Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > Software - Hardware - Laptop > Mẹo Vặt Máy Tính
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Mẹo Vặt Máy Tính Những mẹo nhỏ giúp bạn quản lý tốt phòng máy tính hay PC của bạn.
Người Quản Trị : Nguyễn Thanh Vân

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 25-08-2010, 22:44
Maz™ Maz™ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

cho mình hỏi cái mutil-boot mà có cái ghost auto đó.mình đã làm đĩa DVD multi-boot tất cả đều ok hết nhưng có 1 vài lỗi nhỏ
khi chạy minixp thì lúc shutdow bị hiện màn hình xanh
rồi cái menu auto ghost đó mình bấm vào thì báo lỗi disk i/o error mình đã làm như thế này nè
copy "ghost.exe" vào C:\EasyBoot\disk1

copy "ghost.bif" vào C:\EasyBoot\disk1\ezboot

copy "xp.gho" vào C:\EasyBoot\disk1
ý mình muốn là khi click vào menu auto ghost là tự động bung thẳng vào ổ đĩa C lun chứ không cần chọn lựa gì hết, vì file ghost đó mình có sẵn trong file iso rồi
Mình tạo mutil-boot bằng Easyboot,
thanks mọi người hướng dẫn dùm
Old 26-08-2010, 09:07
daucavo daucavo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

Trích:
Nguyên văn bởi Maz™ View Post
cho mình hỏi cái mutil-boot mà có cái ghost auto đó.mình đã làm đĩa DVD multi-boot tất cả đều ok hết nhưng có 1 vài lỗi nhỏ
khi chạy minixp thì lúc shutdow bị hiện màn hình xanh
rồi cái menu auto ghost đó mình bấm vào thì báo lỗi disk i/o error mình đã làm như thế này nè
copy "ghost.exe" vào C:\EasyBoot\disk1

copy "ghost.bif" vào C:\EasyBoot\disk1\ezboot

copy "xp.gho" vào C:\EasyBoot\disk1
ý mình muốn là khi click vào menu auto ghost là tự động bung thẳng vào ổ đĩa C lun chứ không cần chọn lựa gì hết, vì file ghost đó mình có sẵn trong file iso rồi
Mình tạo mutil-boot bằng Easyboot,
thanks mọi người hướng dẫn dùm
Cái này phải fix file config chỗ ổ CD đó bạn, cho nó là X lun.
À, bạn làm minixp với Easy boot thế nào v ? Mình đang nghiên cứu phần đó mà chưa thành công. Bạn share mình với.
Thanks nhé.
Old 26-08-2010, 12:20
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi daucavo View Post
Cái này phải fix file config chỗ ổ CD đó bạn, cho nó là X lun.
À, bạn làm minixp với Easy boot thế nào v ? Mình đang nghiên cứu phần đó mà chưa thành công. Bạn share mình với.
Thanks nhé.
mình không hiểu lắm về fix file config chổ ổ CD lắm có thể nói rỏ hơn cho mình biết dc không?
còn cái minixp thì mình làm như vậy nè
Tìm trong thư mục HBCD (của file iso Hiren's boot mở bằng Ultraiso) file XP.BIN -> copy vào thư mục C:\EasyBoot\disk1\ezboot và đổi tên thành minixp.bin
sau đó bạn Extract toàn bộ thư mục HBCD vào thư mục C:\EasyBoot\disk1

Mở Easyboot lên chuyển qua tab menu bấm insert nó sẻ xuất hiện thêm 1 cái menu,ở ngay hàng menu text đặt tên vào(tùy bạn)ở hàng command thì bạn gõ lệnh này vào run minixp.bin còn phía dưới có dòng acc.key thì bạn để số mấy cũng dc,số này là bạn không dùng chuột mà dùng phím số để lựa chọn
Old 27-08-2010, 14:17
daucavo daucavo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

Trích:
Nguyên văn bởi Maz™ View Post
mình không hiểu lắm về fix file config chổ ổ CD lắm có thể nói rỏ hơn cho mình biết dc không?
còn cái minixp thì mình làm như vậy nè
Tìm trong thư mục HBCD (của file iso Hiren's boot mở bằng Ultraiso) file XP.BIN -> copy vào thư mục C:\EasyBoot\disk1\ezboot và đổi tên thành minixp.bin
sau đó bạn Extract toàn bộ thư mục HBCD vào thư mục C:\EasyBoot\disk1

Mở Easyboot lên chuyển qua tab menu bấm insert nó sẻ xuất hiện thêm 1 cái menu,ở ngay hàng menu text đặt tên vào(tùy bạn)ở hàng command thì bạn gõ lệnh này vào run minixp.bin còn phía dưới có dòng acc.key thì bạn để số mấy cũng dc,số này là bạn không dùng chuột mà dùng phím số để lựa chọn
Thanks bạn, mình làm theo bạn ra winpe dễ dàng hơn rùi.
CÒn vụ fix file config , bạn xem phần cuối file config có hàng GCDRom rùi thì bạn sửa thành X và file autoexbat cũng phải cho ổ CD là X lun thì khi đó bạn chép file ghost vào đĩa CD cho chạy auto thì nó mới hỉu là đường dẫn file ghost là nằm ở CD driver .
À, mình đang nghiên cứu cho auto ghost kèm lun file ghost nằm lun lên DVD và chạy bằng multiboot .Mình làm hoài mà nó ko chạy dc phần bung file ghost có trên DVD , hịc. Nghiên cứu chung nhé.
À , mình thấy bạn có đề reply trong topic liên quan đến vấn đề bạn ko hiểu nè, topic này là của mình lun và nhờ chip coi gợi ý sơ sơ nên mình tự tìm tòi ra cách rùi , bạn xem kỹ nha http://www.nhatnghe.com/forum/showthread.php?t=84488
Old 27-08-2010, 14:36
Thành Viên Mới

Trích:
Nguyên văn bởi daucavo View Post
Thanks bạn, mình làm theo bạn ra winpe dễ dàng hơn rùi.
CÒn vụ fix file config , bạn xem phần cuối file config có hàng GCDRom rùi thì bạn sửa thành X và file autoexbat cũng phải cho ổ CD là X lun thì khi đó bạn chép file ghost vào đĩa CD cho chạy auto thì nó mới hỉu là đường dẫn file ghost là nằm ở CD driver .
À, mình đang nghiên cứu cho auto ghost kèm lun file ghost nằm lun lên DVD và chạy bằng multiboot .Mình làm hoài mà nó ko chạy dc phần bung file ghost có trên DVD , hịc. Nghiên cứu chung nhé.
À , mình thấy bạn có đề reply trong topic liên quan đến vấn đề bạn ko hiểu nè, topic này là của mình lun và nhờ chip coi gợi ý sơ sơ nên mình tự tìm tòi ra cách rùi , bạn xem kỹ nha http://www.nhatnghe.com/forum/showthread.php?t=84488
ok nếu khi nào làm dc thì bạn pm và gởi file auto đó lên nha http://www.mediafire.com/?zkzndmnjtzy tìm hiểu cái này xem nó là auto ghost đó chỉ cần chép file ghost vào là nó tự bung vào ổ C lun nhưng mình chưa biết tách nó để vào mutil boot
Old 07-01-2011, 19:32
minhanhlangtham minhanhlangtham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

minh dang lam mutilboot nhu the nay:
1. windown mini
2.pactiton magic
3.chuogn trinh cuu du lieu
4. crack passwordwin vista/7
5. norton ghost
co ai biet lam cai nay hk chi minh voi
Old 31-01-2011, 13:56
gadaubac gadaubac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn